So sánh giá trị của hai biểu thức [a + b] + c và a + [b + c] trong bảng sau:
a | b | c | [a + b] + c | a + [b + c] |
5 | 4 | 6 | [5 + 4] + 6 = 9 + 6 = 15 | 5 + [4 + 6] = 5 + 10 = 15 |
35 | 15 | 20 | [35 + 15 ] + 20 = 50 + 20 = 70 | 35 + [15 + 20] = 35 + 35 = 70 |
28 | 49 | 51 | [28 + 49] + 51 = 77 + 51 = 128 | 28 + [49 + 51] = 28 + 100 = 128 |
Ta thấy giá trị của [a + b] + c và của a + [b + c] luôn luôn bằng nhau, ta viết:
[a + b] + c = a + [b + c]
Khi cộng một tổng hai số với số thứ ba, ta có thể cộng số thứ nhất với tổng của số thứ hai và số thứ ba.
Chú ý: Ta có thể tính giá trị của biểu thức dạng a + b + c như sau:
a + b + c = [a + b] + c = a + [b + c]
Ví dụ 1: Bạn Long nói: “[49 + 222] + 111 = 49 + [222 + 111]” đúng hay sai? Vì sao
Bài giải:
Bạn Long nói đúng vì đấy là tính chất kết hợp của phép cộng
Ví dụ 2: So sánh hai phép tính sau: 1785 + 2455 + 215 ….. 2120 + 219 + 1880
Bài giải:
Áp dụng tính chất giao hoán và kết hợp, ta tính hai vế:
1785 + 2455 + 215 = [1785 + 215] + 2455 = 2000 + 2455 = 4455
2120 + 219 + 1880 = [2120 + 1880] + 219 = 4000 + 219 = 4219
Vì 4455 > 4219 nên 1785 + 2455 + 215 > 2120 + 219 + 1880
Ví dụ 3: Một huyện có 4 trường học lần lượt là A, B, C, D. Số học sinh của trường A là 2120 học sinh, số học sinh của trường B là 3214 học sinh, số học sinh của trường C là 2880 học sinh và số học sinh của trường D là 1786 học sinh. Hỏi tổng số học sinh tiểu học của huyện đó là bao nhiêu?
Bài giải:
Số học sinh tiểu học của huyện đó là:
2120 + 3214 + 2880 + 1786 = 10000 [học sinh]
Đáp số: 10000 học sinh
BÀI TẬP VẬN DỤNG
BÀI TẬP CƠ BẢN
Bài 1:
Bài 2:
BÀI TẬP NÂNG CAO
Bài 1:
Bài 2:
Xem thêm: Tìm hai số khi biết tổng và hiệu của hai số đó
Trên đây là các kiến thức cần nhớ và các bài tập ví dụ minh họa về nội dung của bài học Tính chất kết hợp của phép cộng – toán cơ bản lớp 4.
Chúc các em học tập hiệu quả!
Các bài viết liên quan
Các bài viết xem nhiều
- Đồng giá 250k 1 khóa học lớp 3-12 bất kỳ tại VietJack!
Câu 1 : [a + b] + c = a + [b + c] . Đúng hay sai?
Khi cộng một tổng hai số với số thứ ba, ta có thể cộng số thứ nhất với tổng của số thứ hai và số thứ ba.
Do đó ta có: [a+b]+c=a+[b+c]
Vậy khẳng định đã cho là đúng
Câu 2 : 49 + 178] + 22 = 49 + [178 + 22]. Đúng hay sai?
Khi cộng một tổng hai số với số thứ ba, ta có thể cộng số thứ nhất với tổng của số thứ hai và số thứ ba.
Do đó ta có: [49+178]+22=49+[178+22]
Vậy phép tính đã cho là đúng.
Câu 3 : Điền số thích hợp vào ô trống:
[a+97]+3=a+ [97+
Ta có [a+97]+3=a+97+3=a+[97+3]=a+100
Vậy đáp án đúng điền vào ô trống theo thứ tự là 3;100.
Câu 4 : Điền số thích hợp vào ô trống:
a + b + 91 = [a + b] + = + [b + 91]
Ta có: a+b+91=[a+b]+91=a+[b+91]
Vậy đáp án đúng điền vào ô trống theo thứ tự từ trái sang phải là 91;a.
Câu 5 : Điền số thích hợp vào ô trống:
Tính bằng cách thuận tiện:
4250 + 279 + 121
Ta có:
4250+279+121
=4250+[279+121]
=4250+400
=4650
Vậy đáp án đúng điền vào ô trống theo thứ tự là 4250; 121; 4250; 400; 4650.
Câu 6 : Điền số thích hợp vào ô trống để tính bằng cách thuận tiện:
2593 + 6742 + 1407 + 3258
Ta có:
2593+6742+1407+3258
= [2593+1407]+[6742+3258]
= 4000+10000
= 14000
Vậy đáp án đúng điền vào ô trống theo thứ tự từ trên xuống dưới
từ trái sang phải là 2593; 3258; 4000; 10000; 14000.
Câu 7 : Kéo thả dấu thích hợp vào ô trống:
> < =
257 + 388 + 443 1088
Ta có: 257+388+443=[257+443]+388=700+388=1088
Mà 1088=1088.
Do đó, 257+388+443=1088
Vậy đáp án đúng điền vào ô trống là =1088.
Câu 8 : Chọn dấu thích hợp để điền vào chỗ chấm:
1675 + 2468 + 325 ... 321 + 2178 + 1822
A. =
B. <
C. >
Ta có:
1675+2468+325=[1675+325]+2468=2000+2468=4468
321+2178+1822=321+[2178+1822]=321+4000=4321
Mà 4468 > 4321.
Vậy 1675+2468+325 > 321+2178+1822.
Câu 9 : Số dân của một huyện năm 2005 là 15625 người. Năm 2006 số dân tăng thêm 972 người. Năm 2007 số dân lại tăng thêm 1375 người. Vậy năm 2007 số dân của huyện đó là:
A. 16972 người
B. 17862 người
C. 16862 người
D. 17972 người
Năm 2007 số dân của huyện đó là:
15625+972+1375=17972 [người]
Đáp số: 17972 người.
Câu 10 : Điền số thích hợp vào ô trống:
Tổng số cây trường Lê Lợi trồng được là 1448 cây, trường Lê Duẩn trồng ít hơn trường Lê Lợi 200 cây, trường Lý Thường Kiệt trồng nhiều hơn trường Lê Duẩn 304 cây. Vậy cả 3 trường trồng được cây
Trường Lê Duẩn trồng được số cây là:
1448−200=1248 [cây]
Trường Lý Thường Kiệt trồng được số cây là:
1248+304=1552 [cây]
Cả ba trường trồng được số cây là:
1448+1248+1552=4248 [cây]
Đáp số: 4248 cây.
Vậy đáp án đúng điền vào ô trống là 4248.
Câu 11 : Tìm x biết: 45 + [1234 + x] = 1234 + [45 + 120]
A. x = 120
B. x = 125
C. x = 145
D. x = 165
Ta có: 45+[1234+x]=45+1234+x=1234+[45+x]
Theo đề bài ta có: 45+[1234+x]=1234+[45+120]
Nên: 1234+[45+x]=1234+[45+120]
Từ đó suy ra x = 120.
Câu 12 : Điền số thích hợp vào ô trống:
6 phút 8 giây +
Vì 1 phút = 60 giây nên ta có:
6 phút 8 giây = 368 giây
phút = 60 giây : 3 = 20 : 3 = 20 giây
7 phút 12 giây = 432 giây
Do đó:
6 phút 8 giây + phút +7 phút 12 giây
= 368 giây + 20 giây + 432 giây
= 368 giây + 432 giây + 20 giây
= 800 giây + 20 giây
= 820 giây
Vậy đáp án đúng điền vào ô trống là 820.
Xem thêm các bài tập & câu hỏi trắc nghiệm Toán lớp 4 chọn lọc, có đáp án chi tiết hay khác:
Xem thêm các loạt bài Để học tốt môn Toán lớp 4:
Giới thiệu kênh Youtube VietJack
- Hỏi bài tập trên ứng dụng, thầy cô VietJack trả lời miễn phí!
- Hơn 20.000 câu trắc nghiệm Toán,Văn, Anh lớp 3-4-5 có đáp án
Đã có app VietJack trên điện thoại, giải bài tập SGK, SBT Soạn văn, Văn mẫu, Thi online, Bài giảng....miễn phí. Tải ngay ứng dụng trên Android và iOS.
Loạt bài Giải bài tập Toán 4 | Để học tốt Toán 4 của chúng tôi được biên soạn một phần dựa trên cuốn sách: Giải Bài tập Toán 4 và Để học tốt Toán 4 và bám sát nội dung sgk Toán lớp 4.
Nếu thấy hay, hãy động viên và chia sẻ nhé! Các bình luận không phù hợp với nội quy bình luận trang web sẽ bị cấm bình luận vĩnh viễn.